Chọn cụm từ thích hợp điền vào chỗ trống sau: " Cấu tạo hóa học là ... giữa các nguyên tử trong phân tử".
Cấu tạo hóa học là liên kết giữa các nguyên tử trong phân tử
Chọn cụm từ thích hợp điền vào chỗ trống sau: " Cấu tạo hóa học là ... giữa các nguyên tử trong phân tử".
Cấu tạo hóa học là liên kết giữa các nguyên tử trong phân tử
Đốt cháy hoàn toàn 0,01 mol chất hữu cơ X cần vừa đủ 0,616 lít O2. Sau thí nghiệm thu được 1,344 lít hỗn hợp sản phẩm Y gồm: CO2, N2 và hơi H2O. Làm lạnh để ngưng tụ hơi H2O chỉ còn 0,56 lít hỗn hợp khí Z (có tỉ khối hơi với H2 là 20,4). Biết thể tích các khí đều đo ở đktc. Công thức phân tử X là
Đốt cháy X:
nO2 = 0,0275 mol, nY = 0,06 mol, nZ = 0,025 mol
nH2O = 0,06 – 0,025 = 0,035 mol
nH = 0,07 mol
Hỗn hợp sau khi làm lạnh gồm CO2 và N2.
Gọi số mol CO2 và N2 lầ lượt là a,
b + a = 0,025 (1)
Từ (1) và (2) ta có: a = 0,02 mol, b = 0,005 mol
Bảo toàn O: nO (X) = 2nCO2 + nH2O – 2nO2 = 0,02 mol
số C = 0,02/2 = 1, số H = 0,07/0,01 = 7, số O = 0,02/0,01 = 2,
số N = 0,01/0,01 = 1
Vậy công thức của X là C2H7O2N.
Độ bất bão hòa k của C7H8 có giá trị là?
Xét hợp chất có công thức:
CxHyOzNtXr ( X là halogen)
Độ bất bão hòa
với k = π + v (pi + vòng)
Công thức đơn giản nhất là công thức:
Công thức đơn giản nhất là công thức cho biết tỉ lệ tối giản về số lượng nguyên tử của các nguyên tố trong phân tử một hợp chất hữu cơ.
Phương pháp chiết là sự tách chất dựa vào sự khác nhau
Phương pháp chiết là sự tách chất dựa vào sự khác nhau về khả năng tan trong các dung môi khác nhau.
Phổ khối lượng của chất X cho biết X có phân tử khối bằng 46. Công thức phân tử phù hợp của X là
Phân tử khối của các hợp chất:
C2H4.: 28
C2H4O2: 60
C2H6O: 46
C2H6: 30
Hợp chất hữu cơ nào sau đây thể hiện tính chất hóa học đặc trưng của nhóm chức alcohol?
| Loại hợp chất | Nhóm chức | Ví dụ |
| Alcohol | -OH | C2H5OH |
| Aldehyde | -CHO | CH3CHO |
| Carboxylic acid | COOH- | CH3COOCH3 |
| Amine | -NH2 | CH3NH2 |
| Ester | -COO- | CH3COOCH3 |
| Ether | -O- | CH3OCH3 |
Hợp chất hữu cơ CH3OH thể hiện tính chất hóa học đặc trưng của nhóm chức alcohol (-OH)
Cho các phản ứng:
a. (CH3)CCl + OH- → (CH3)3COH + Cl-
b. C2H6
C2H4 + H2
c. C2H2 + HCl
CH2 = CHCl
d. CH3C
CH + AgNO3 + NH3 → CH3C
CAg + NH4NO3
Trong các phản ứng trên, phản ứng thế là
a. (CH3)CCl + OH- → (CH3)3COH + Cl-
Phản ứng thế
b. C2H6 C2H4 + H2
Phản ứng tách
c. C2H2 + HCl CH2 = CHCl
Phản ứng cộng
d. CH3CCH + AgNO3 + NH3 → CH3C
CAg + NH4NO3
Phản ứng thế
Cho các chất hữu cơ mạch thẳng sau: C3H6; C4H8; C3H8; C4H10; C5H10; C2H2; C2H5Cl. Số chất là đồng đẳng của C2H4 là
Các chất là đồng đẳng của C2H4 là: C3H6; C4H8; C5H10.
Công thức thực nghiệm của hợp chất hữu cơ cho biết điều gì?
Công thức thực nghiệm của hợp chất hữu cơ cho biết tỉ lệ số nguyên tử của các nguyên tố có trong phân tử hợp chất hữu cơ.
Hai chất nào sau đây là đồng đẳng của nhau?
CH3CH2CH2OH, C2H5OH vì chúng có cấu tạo tương tự nhau và hơn kém nhau 1 nhóm -CH2
Cặp chất nào sau đây là đồng đẳng của nhau?
Những hợp chất có thành phần hơn hoặc kém nhau một hay nhiều nhóm CH2 và có tính chất hóa học tương tự nhau là những chất đồng đẳng.
Như vậy cặp chất là đồng đẳng là HCHO, CH3CHO.
Hợp chất X có công thức đơn giản nhất là CH2O và có tỷ khối hơi so với hydrogen bằng 90. Công thức phân tử của X là
Đặt công thức phân tử của X là (CH2O)n
Phân tử khối của X:
M(CH2O)n = 180 ⇒ 30n = 180 ⇒ n = 6
Vậy công thức phân tử của A là C6H12O6.
Dãy chất nào sau đây thuộc dãy đồng đẳng có công thức chung là CnH2n-2?
Dãy chất C2H2, C3H4, C4H6, C6H10 đều có công thức chung là CnH2n-2
Công thức thực nghiệm của một hợp chất hữu cơ có dạng (CH3Cl)n thì công thức phân tử đúng của hợp chất này là
Công thức thực nghiệm của một hợp chất hữu cơ có dạng (CH3Cl)n thì công thức phân tử đúng của hợp chất này là CH3Cl.
Để tách các chất lỏng ra khỏi hỗn hợp các chất có nhiệt độ khác nhau, nhằm thu được chất lỏng tinh khiết hơn dùng phương pháp nào sau đây?
Để tách các chất lỏng ra khỏi hỗn hợp các chất có nhiệt độ sôi khác nhau, nhằm thu được chất lỏng tinh khiết hơn là phương pháp chưng cất.
Hydrocarbon A có tỉ khối so với He bằng 14. Công thức phân tử của A là
Ta có dA/He = 14 ⇒ MA = 56 (g/mol)
⇒ A là C4H8.
Thành phần phần trăm về khối lượng của nguyên tố O trong C2H4O2 là
Thành phần phần trăm về khối lượng của nguyên tố O:
Trong phân tử hợp chất hữu cơ carbon có hóa trị
Trong phân tử hợp chất hữu cơ, carbon có hóa trị IV.
Dầu thô khai thác từ mỏ là hỗn hợp nhiều hydrocarbon mà từ đó người ta đã tách được nhiều sản phẩm có giá trị. Phương pháp chủ yếu được sử dụng là
Cho các nội dung sau:
(1) Người ta sủ dụng phương pháp chiết lỏng - rắn để phân tích thổ nhưỡng.
(2) Để thu được tinh dầu sả người ta dùng phương pháp chưng cất lôi cuốn hơi nước.
(3) Để tách các chất lỏng có nhiệt độ sôi khác nhau nhiều, người ta dùng cách chưng cất thường.
(4) Mật ong để lâu thường có những hạt rắn xuất hiện ở đáy chai do có sự kết tinh đường.
Số phát biểu đúng là:
Cả 4 nội dung đều đúng.
Trong phương pháp chiết, dung môi dùng để chiết phải đáp ứng yêu cầu:
Trong phương pháp chiết, dung môi dùng để chiết phải đáp ứng yêu cầu hòa tan tốt chất cần chiết, không tan trong dung dịch ban đầu.
Cặp hợp chất nào sau đây là hợp chất hữu cơ?
Hợp chất hữu cơ là hợp chất của carbon trừ một số hợp chất như CO, CO2, muối carbonate, các cyanide, các carbide,...
Cặp hợp chất hữu cơ là: CH3Cl, C6H5Br.
Công thức phân tử (CTPT) không cho ta biết:
Công thức phân tử (CTPT) không cho ta biết cấu trúc phân tử hợp chất hữu cơ.
Để biết cấu trúc phân tử hợp chất hữu cơ ta phải dựa vào công thức cấu tạo.
Khi đốt cháy chất hữu cơ X bằng oxygen tinh khiết thu được hỗn hợp khí và hơi gồm CO2, H2O, N2. Điều đó chứng tỏ:
- Z, Y, Z, T có cùng công thức phân tử là C7H16
X, Y, Z, T có cùng công thức phân tử.
Thành phần phần trăm về khối lượng của nguyên tố O trong C2H5OH là
Thành phần phần trăm về khối lượng của nguyên tố O:
Khi thực hiện tách hỗn hợp của 3 chất A, B và C bằng sắc ký cột, người ta sẽ thu được các chất theo tự tự nào sau đây. (Biết chất A tan tốt trong pha động, hấp phụ tốt trên pha tĩnh, chất B tan tốt trong pha động, hấp phụ kém trên pha tĩnh và chất C kém tan trong pha động, hấp thụ tốt trên pha tĩnh).
Chất B tan tốt trong pha động, hấp phụ kém trên pha tĩnh nên sẽ được pha động kéo đi ra khỏi hỗn hợp đầu tiên.
Chất A tan tốt trong pha động, tuy nhiên cũng hấp phụ tốt trên pha tĩnh nên sẽ bị kéo đi chậm hơn so với chất B.
Chất C kém tan trong pha động, hấp thụ tốt trên pha tĩnh nên sẽ được pha tĩnh giữ lại lâu và được tách ra khỏi hỗn hợp cuối cùng.
Dãy các hợp chất nào sau đây là hợp chất hữu cơ?
Các chất không phải hợp chất hữu cơ là: CO; CO2; BaCO3.
Dãy gồm các chất đều là các chất hữu cơ: C6H6, CH4, C2H5OH.
Hợp chất X có công thức phân tử là C3H6. Số đồng phân của X là:
Số đồng phân của C3H6 là 2.
CH2=CH-CH3.

Chất nào sau đây có đồng phân hình học
Chất có đồng phân hình học là:
CH3–CH=CH–CH = CH2
Các chất hữu cơ có điểm nào sau đây chung?
Dựa vào thành phần nguyên tố, hợp chất hữu cơ được chia thành mấy loại chính:
Dựa vào thành phần nguyên tố, hợp chất hữu cơ có thể phân thành hai loại: hydrocarbon và dẫn xuất hydrocarbon.
Chất lỏng cần tách chuyển sang hơi, rồi làm lạnh cho hơi ngưng tụ, nhiệt độ thích hợp là cách tiến hành của phương pháp nào sau đây?
Chất lỏng cần tách chuyển sang hơi, rồi làm lạnh cho hơi ngưng tụ, nhiệt độ thích hợp là cách tiến hành của phương pháp chưng cất.
Chất có công thức cấu tạo nào dưới đây là đồng đẳng của CH3CH2COOH?
CH3CH(CH3)CH2COOH hơn CH3CH2COOH hai nhóm CH2. Cùng có tính chất chung của carboxylic acid no, đơn chức, mạch hở.
Đốt cháy hoàn toàn 4,5 gam chất hữu cơ A, sau phản ứng thu được hỗn hợp sản phẩm cháy. Hấp thụ toàn bộ sản phẩm cháy vào dung dịch Ba(OH)2 thì thấy xuất hiện 39,4 gam kết tủa trắng, đồng thời khối lượng dung dịch giảm 24,3 gam. Mặt khác, oxi hoàn toàn 6,75 gam A bằng CuO (to), sau phản ứng thu được 1,68 lít N2 (đktc). Biết A có công thức phân tử (CTPT) trùng với công thức đơn giản nhất (CTĐGN). Vậy CTPT của A là:
- Trong 6,75 gam:
nN = 2nN2 = 0,15 mol
vậy trong 4,5 gam A có nN = 0,1
- Trong 4,5 gam A:
nCO2 = nBaCO3 = 0,2 mol ⇒ nC = 0,2 mol
m dung dịch giảm = mBaCO3 – mCO2 – mH2O
⇒ mH2O = 39,4 – 0,2.44 – 24,3 = 6,3 (gam)
⇒ nH2O = 0,35 mol ⇒ nH = 0,7 mol
mO = mA – mC – mH – mN
= 4,5 – 0,2.12 – 0,7.1 – 0,1.14 = 0
⇒ A không chứa O
Vậy : nC : nH : nN = 0,2 : 0,7 : 0,1 = 2 : 7 : 1
Công thức của A cũng là công thức đơn giản nhất là: C2H7N.
Để tách benzene (nhiệt độ sôi là 80°C) và acetic acid (nhiệt độ sôi là 118°C) ra khỏi nhau, có thể dùng phương pháp
Để tách benzene (nhiệt độ sôi là 80°C) và acetic acid (nhiệt độ sôi là 118°C) ra khỏi nhau, có thể dùng phương pháp chưng cất ở áp suất thấp vì:
- Benzene và acetic acid là những chất lỏng có nhiệt độ sôi khác nhau.
- Benzene và acetic acid là những chất dễ bị phân hủy ở nhiệt độ cao, do đó ta cần thực hiện chưng cất ở áp suất thấp.
Khái niệm nào sau đây đúng về đồng phân.
Đồng phân là những hợp chất hữu cơ khác nhau nhưng có cùng công thức phân tử.
Hợp chất hữu cơ X có phần trăm khối lượng C, H bằng 40%, 6,67 % còn lại là O. Tỉ khối hơi của X so với hydrogen bằng 30. Công thức phân tử của X là
Gọi CTPT của X là CxHyOz:
CTPT của X là (CH2O)n
dX/H2 = 30 MX = 60
30n = 60
n = 2
Vậy CTPT của X là C2H4O2
Khi tách và tinh chế chất từ hỗn hợp chất rắn dựa trên độ tan khác nhau của các chất trong dung môi và sự thay đổi độ tan của chúng theo nhiệt độ, người ta thường sử dụng phương pháp nào sau đây?
Kết tinh là phương pháp tách biệt và tinh chế hỗn hợp các chất rắn dựa vào độ tan khác nhau và sự thay độ tan của chúng theo nhiệt độ.