Hòa tan hoàn toàn m gam hỗn hợp X gồm Fe, Zn bằng dung dịch hydrochloric acid dư thu được 0,05 mol khí hydrogen. Mặt khác, m gam X phản ứng hoàn toàn với khí chlorine dư thu được 7,33 gam muối Y. Cho các phát biểu sau:
(1) Muối Y gồm hai muối FeCl2 và ZnCl2.
(2) Tổng số mol trong hỗn hợp X là 0,05 mol.
(3) Thể tích của khí chlorine ở điều kiện chuẩn tham gia phản ứng là 1,4874 lít.
(4) Phần trăm về khối lượng của Fe trong m gam hỗn hợp X ban đầu nhỏ hơn 35%.
(5) Trong hỗn hợp X, khối lượng của Fe lớn hơn khối lượng của Zn.
Số phát biểu đúng là
Gọi số mol Zn và Fe trong hỗn hợp X lần lượt là x, y:
- X tác dụng với HCl:
Zn + HCl ZnCl2 + H2
x x
Fe + HCl FeCl2 + H2
y y
x + y = 0,05 (1)
- X tác dụng với Cl2:
Zn + Cl2 ZnCl2
x x
x
2Fe + 3Cl2 2FeCl3
y 3/2y
y
136x + 162,5y = 7,33 (2)
Từ (1) và (2) x = 0,03; y = 0,02
VCl2 = 24,79.(x + 3y) = 24,79.(0,03 + 3/2.0,02) = 1,4874 lít
Xét các phát biểu:
(1) Sai vì muối Y gồm hai muối FeCl3 và ZnCl2.
(2) Đúng.
(3) Đúng.
(4) Sai vì:
(5) Sai vì:
mFe = 0,02.56 = 1,12 gam; mZn = 0,03.65 = 1,95 gam
mFe < MZn
